เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ชักตอนหลับ  (อ่าน 2609 ครั้ง)

ออฟไลน์ tangpup

• Newbie
  • *
ชักตอนหลับ
« เมื่อ: วันพุธที่ 14 มกราคม 2015 เวลา 20:58 น. »
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่จะมาเล่าอาการให้ฟัง เพิ่งชักตั้งแต่เดือนพฤษภาปี57ที่ผ่านมา เป็นมาเรื่อยๆจนถึงทุกวันนี้ ชักเฉพาะตอนหลับกลางคืน แต่ไม่ได้เป็นบ่อยนะคะ เดือน2เดือนถึงจะเป็นที ตอนที่ชักก็จะไม่รู้สึกตัวเลย ตัวเกร็งทั้งตัว กัดลิ้นกัดปากจนเลือดไหล น้ำลายไหล พอตื่นมาก็ยังไม่ได้สติ งงๆ จนเวลาผ่านไปสัก5-10นาทีถึงจะเริ่มรู้สึกตัว พอไปหาหมอทำeegกับmriผลก็ออกมาปกติค่ะ ตอนนี้หมอให้กินยาไดแลนติน100mg 3เม็ดทุกคืนค่ะ ซึ่งหมอก็ไม่ได้พูดถึงอาการหรือสาเหตุของโรคเลย อยากทราบว่ามีใครเป็นเหมือนกันไหมคะ อยากรู้ว่ามันเกิดจากอะไร เล่าสู่กันฟังด้วยนะคะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ชักตอนหลับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 15 มกราคม 2015 เวลา 09:04 น. »
ตอนชักไม่รู้สึกตัวแล้วรู้ได้ไงว่าชักคะ ชักแล้วตื่นเลยหรือคะ
ชักเฉพาะตอนหลับมีมากค่ะ ตื่นมาจะ งง ปวดเมื่อยจากการชักเกร็ง
เรื่องผล EEG , MRI เป็นไปได้ค่ะ มีผู้ป่วยจำนวนไม่น้อยที่พบแบบนี้ ถ้าสงสัยต้องซักถามหมอที่รักษาให้เข้าใจ โรคลมชักที่เกิดโดยไม่รู้สาเหตุก็มีค่ะ อยู่ๆ ก็เป็น เป็นได้ทุกเพศ ทุกวัย ถ้ารู้ว่าเป็นก็ต้องดูแลรักษาตัวเองให้ดี อย่าให้ลมชักมาทำร้าย ทำลายชีวิต

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 15 มกราคม 2015 เวลา 11:34 น. »
เคยมีค่ะ แต่น้อยมาก (ถ้าชักเล็กอาจจะมีแต่ไม่ทราบ) แต่ชักใหญ่ก็คือ ตื่นมา งง นอนต่ออีกรอบ ปวดศรีษะ (อาจจะมีการย้ายที่นอน เพราะปัสสาวะราด นอนที่เดิมไม่ได้) แต่ความรู้สึกแรกไม่คิดว่าตัวเองชัก อยากนอนต่อ ลืมตาไม่ขึ้น ตื่นมาอีกทีคือ ผิดเวลาไปมาก ทำให้รู้ว่าตัวเองชักแน่ๆ เพราะปกติเป็นคนไม่ปัสสาวะรดที่นอน หรือถ้าปัสสาวะราดเอง คงไม่ย้ายที่นอนไปซะเฉยๆ ยังไงก็คงต้องเช็ดก่อนแน่ๆ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ Patcharin Pipatkhemakorn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 15 มกราคม 2015 เวลา 13:39 น. »
ยุ้ยไปหาหมอ หมอบอกถ้าไม่มีพยานหมอไม่นับ แต่มีครั้งนึง ตื่นมามีรอยกัดริมฝีปาก หมอเพิ่มยากันชัก แต่ปัสสวะไม่ราดค่ะ

ออฟไลน์ tangpup

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 15 มกราคม 2015 เวลา 20:30 น. »
ตอนชักไม่รู้สึกตัวแล้วรู้ได้ไงว่าชักคะ ชักแล้วตื่นเลยหรือคะ
ชักเฉพาะตอนหลับมีมากค่ะ ตื่นมาจะ งง ปวดเมื่อยจากการชักเกร็ง
เรื่องผล EEG , MRI เป็นไปได้ค่ะ มีผู้ป่วยจำนวนไม่น้อยที่พบแบบนี้ ถ้าสงสัยต้องซักถามหมอที่รักษาให้เข้าใจ โรคลมชักที่เกิดโดยไม่รู้สาเหตุก็มีค่ะ อยู่ๆ ก็เป็น เป็นได้ทุกเพศ ทุกวัย ถ้ารู้ว่าเป็นก็ต้องดูแลรักษาตัวเองให้ดี อย่าให้ลมชักมาทำร้าย ทำลายชีวิต
นอนกับแฟนน่ะคะ ตอนที่ชักแฟนก็เรียกปลุกให้ตื่น แต่ก็ไม่ตื่น เขาก็เรียกไปเรื่อยๆ2-3นาที จนสุดท้ายก็ตื่นแบบงงๆ

ออฟไลน์ cheaic

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 03 มีนาคม 2015 เวลา 20:54 น. »
3 มีค. 58 นอนๆอยู่ ตัวเกร็งมือบีบแขนแฟน ตาโต สักพักหันหน้าซ้ายขวามอง ไม่รู้ตัวเอง แล้ว หลับต่อ