เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำหอม 1 ขวบ 6 เดือน หมอบอกว่าเป็นลมชัก  (อ่าน 2120 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้ำหอม

• Newbie
  • *
น้ำหอม 1 ขวบ 6 เดือน หมอบอกว่าเป็นลมชัก
« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 27 ตุลาคม 2014 เวลา 11:21 น. »
ครั้งแรก ที่น้องชัก ตอน 1 ขวบ 20 วัน (เดือนพค.57)  กำลังหัดเดินเตาะแตะแล้วล้มหงายหลัง ล้มเสร็จชักเลย ชักเกร็ง มือหงิก ไม่น่าเกิน 1.5 นาที พอไปรพ. พบว่ามีไข้  แต่ก่อนหน้าที่จะชักเราว่าลูกไม่มีไข้นะคะ รู้สึกว่าเค้าตัวอุ่นๆ ไปชักที่ห้องฉุกเฉินอีกรอบ  ตอนนั้นหมอก็สแกนสมอง พบว่าปกติ  ระหว่างนอนรพ.ไข้สูง2คืน1วัน หมอยังให้ยากันชัก เป็นไดเลนติน และยาลดไข้ 

ครั้งที่ 2 ห่างจากครั้งแรก 2 เดือน(ส.ค.57)  คราวนี้แน่ใจว่าชักเพราะไข้สูงคะ  เพราะตัวร้อนจี๋เลย  แต่ก่อนหน้าที่จะตัวร้อนลูกก็ปกตินะ  ก่อนนอนไม่มีไข้  นอนไป 2 ชม. ตื่นมาตัวร้อนจี๋ แล้วก็ชัก  อาการชักคล้ายๆเดิม ส่งรพ.ก็ไปชักที่ห้องฉุกเฉินอีกรอบ  หมอตรวจเลือดผลเลือด  น้องติดเชื้อแบคทีเรีย ทำให้มีไข้  แต่คราวนี้ไม่ได้ยากันชักนะคะ  หมอให้ยาฆ่าเชื้อ พารา และเช็ดตัวลดไข้ นอนรพ.3 วัน

ครั้งที่ 3 (ต.ค.57) คราวนี้ต่างออกไปคือ  ลูกไม่มีไข้  ปกติมากๆ ก่อนชักลูกมีอาการซึมๆ บอกแม่แต่ว่านอนๆ  ก่อนชัก ลูกร้องกรี๊ดแบบหวีดสุดเสียง  แล้วก็ชักเกร็ง ตาค้าง น้ำลายฟูมปาก  ประมาณ 1.5 นาที หลังจากชักแล้วทำท่าจะหลับตลอดเวลา  ส่งรพ.ไปชักที่รพ.อีก 2 รอบ มีอาการคือเล่นๆอยู่  ก็เริ่มเคี้ยวปาก กัดปาก ซึมลง แล้วก็ร้องกรี๊ด  แล้วก็ชัก  ตอนแรกหมอจะไม่ให้ยากันชัก แต่พอชักรอบที่ 3 หมอก็ให้  ผลเลือด+ปัสสาวะปกติ 

ครอบครัวไม่มีใครเป็นโรคนี้นะคะ  พัฒนาการที่ผ่านมาก็ปกติถึงดีมาก  แต่ก่อนหน้าที่จะชักรอบที่ 3 ลูกตื่นมาร้องกลางคืนบ่อย ๆ ทั้งที่ปกติหลับยาวจนเช้า  แต่เราเข้าใจว่าเป็นเพราะฟันกรามกำลังจะงอก 4 ซี่

หมอบอกว่า น้องเป็นลมชัก  เหมือนฟ้าผ่ากลางใจแม่เลยคะ // ตอนนี้หมอให้กินยากันชัก Phenobabital คะ วันละ 2 ครั้ง กลับมาบ้านดูแลเอง กินยาได้  3 วันนี้แล้ว  ยังไม่มีอาการชขักคะ  แต่ยังไม่ได้ตรวจคลื่นสมองคะ  วันมะรืนนัดตรวจ  แม่กังวลเรื่องผลข้างเคียงของยาเพราะก่อนได้รับยา ลูกพัฒนาการดี เดินแข็งจนเกือบวิ่งได้ พอได้รับยาเดินเซหน้าเซหลัง เหมือนเด็กหัดเดินใหม่ๆ อาการนี้จะคงอยู่นานไหม จะเป็นอุปสรรคต่อพัฒนาการของเค้าไหม  แล้วยาจะควบคุมอาการชักได้ไหม

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: น้ำหอม 1 ขวบ 6 เดือน หมอบอกว่าเป็นลมชัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 27 ตุลาคม 2014 เวลา 12:20 น. »
ยาทุกตัวน่าจะมีผลหมดครับ จะมีผลเรื่องอะไรบ้างแต่ละคนไม่เหมือนกัน
บางคนทานแล้วง่วงนอน แต่ลูกผมทานแล้วไม่มีอาการง่วงนอนเลย นอนหลับยากมาก
ถ้าเดินเซไปมาอาจจะเพราะพึ่งได้รับยาก็เป็นได้นะครับ เดี๋ยวถ้าน้องปรับตัวได้น่ากลับมาเดินปกติครับ
ผมว่าประมาณ 1 อาทิตย์ น้องน่าจะปรับตัวได้ครับ
แต่ถ้ายังมีเดินเซอยู่ลองปรึกษาคุณหมอดูนะครับ ว่าจะมีวิธีการแก้ไขอย่างไรให้น้องเดินได้คล่องเหมือนเดิม
เพราะยากันชักตอนนี้มีอยู่หลายตัวมากๆครับ
ยังไงขอเป็นกำลังใจให้นะครับ ขอให้น้องน้ำหอมพัฒนาการดีเหมือนเดิมและไม่มีอาการชักเกิดขึ้นอีกแล้ว  :)

สู้สู้

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: น้ำหอม 1 ขวบ 6 เดือน หมอบอกว่าเป็นลมชัก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 27 ตุลาคม 2014 เวลา 12:21 น. »
น้องคงเป็นโรคลมชักจริงๆ น่ะค่ะ ผลข้างเคียงของยายังไม่ต้องกังวลไป เอาว่าไม่ชักได้จะดีกว่าอาการผิดปกติที่เกิดขึ้น อาจไม่ใช่จากยาอย่างเดียว มาจากการที่เขาชักหลายครั้ง  ให้ลองสังเกตอาการที่สะดุ้งตื่นกลางคืนด้วย อาจเป็นอาการชักแบบหนึ่ง ถ้าคุมการชักได้ดี พัฒนาการก็จะกลับมาได้ อาการเดินเซจากยาถ้าไม่ใช่เพราะให้ยามากเกินไป จะหายไปเองเมื่อร่างกายปรับตัวในการรับยาคงใช้เวลา สัก 1 เดือน ส่วนจะคุมชักได้หรือไม่อยู่ที่หมอปรับยาให้ได้ดีแค่ไหน

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 27 ตุลาคม 2014 เวลา 13:01 น. »
แต่ก่อนหน้าที่จะชักรอบที่ 3 ลูกตื่นมาร้องกลางคืนบ่อย ๆ ทั้งที่ปกติหลับยาวจนเช้า  แต่เราเข้าใจว่าเป็นเพราะฟันกรามกำลังจะงอก 4 ซี่

เมื่อก่อนลูกผมก็เป็นลักษณะแบบนี้ กลางคืนอยู่ๆจะกรี๊ดลั่นบ้านเลย เป็นอาการนำ เป็นอยู่หลายคืน
สุดท้ายก็เกิดอาการชักจริงๆ ก็ต้องคอยสังเกต แล้วหาสมุดมาจดไว้ครับ ว่าวันไหนยังไงบ้าง บางทีเรามาทวนย้อนดู
จะเข้าใจได้มากขึ้น ผมจะชอบจดบันทึกลงคอมโปรแกรม notepad ครับ เวลาจะหาย้อนหลัง จะหาง่าย
การเพิ่มลดยา เพิ่มเมื่อไหร่ยังไง ผลข้างเคียงยังไง ผมก็จะจดไว้ด้วย
สู้สู้

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 31 ตุลาคม 2014 เวลา 21:17 น. »
คุณแม่คะ ถ้าคุมอาการชักได้ดี ยามากแค่ไหน ก็เดินเร็วได้ค่ะ (โปรดอ่านจำนวนยาที่ต่ายได้รับต่อวันด้านล่าง  ;D )
ค่อยๆ กระตุ้นพัฒนาการเขา ถ้าคุมชักได้ดีแล้ว เทอร์นาโด-ไวกิ้ง ก็สบายค่ะ จากที่เคยต้องจูงมือเดิน ทุกวันนี้แม่ต่ายเดินตามต่ายไม่ทันค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@