เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: หมอบอกว่าลูกชาย 2.1 ขวบ จะเป็นโรคลมชัก  (อ่าน 1434 ครั้ง)

ออฟไลน์ som_r7

• Newbie
  • *
หมอบอกว่าลูกชาย 2.1 ขวบ จะเป็นโรคลมชัก
« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 ตุลาคม 2014 เวลา 15:27 น. »
ลูกชาย 2 ขวบ 1 เดือน มีอาการชักครั้งแรก ประมาณ 5 นาที ตาค้าง เกร็งทั้งตัว ก่อนชัก น้องมีอาเจียน 2 วัน จำนวนมาก กว่า 10 ครั้ง แต่ไม่มีไข้ พาน้องไป รพ.ใกล้บ้าน (อยู่ ตจว.ค่ะ) ตรวจเลือด ก็ปกติ มีเกลือแร่ต่ำนิดหน่อย (วันเดียวกัน ก่อนหน้านี้พาน้องไปตรวจเลือด รพ.เด็ก ก็ปกติค่ะ น้องชักตอนบ่าย) หมอ รพ.ใกล้บ้านบอกว่าน้องน่าจะเป็นโรคลมชัก ตอนนี้รอส่งตัวไปตรวจคลื่นสมองที่ รพ.เด็ก หมอให้ยากันชัก phenobarbital 60 ml กินวันละ 1 เม็ด (เช้าครึ่งเม็ด เย็นครึ่งเม็ด) ยาตัวนี้อันตรายมากมั้ยคะ มีผลกระทบอะไรกับน้องมั่งคะ เคยอ่านเจอว่าพฤติกรรมจะเปลี่ยน แต่ให้น้องกินครบตลอดค่ะ กลัวชัก จากอาการที่เล่ามา มีใครเจออาการใกล้เคียงแบบนี้มั้ยคะ ผลตรวจออกมาเป็นแบบไหนคะ ตอนนี้แม่กังวลค่ะ แต่ถ้าน้องเป็นโรคนี้จริงก็รับได้ค่ะ ดูแลเค้าไปถึงที่สุด ขอถามเพิ่มเติมนะคะ ถ้าหมอใกล้บ้านจะส่งตัวไปตรวจ รพ.เด็ก ต้องรอคิวนานมากมั้ยคะ เคยอ่านเจอว่านานหลายเดือน ถ้าเราใช้สิทธิ 30 บาท ส่งตัวจาก รพ.ในพื้นที่ ตรวจฟรีมั้ยคะ ถ้าต้องเสียค่าใช้จ่ายเอง ประมาณเท่าไรคะ ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: หมอบอกว่าลูกชาย 2.1 ขวบ จะเป็นโรคลมชัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 ตุลาคม 2014 เวลา 21:51 น. »
ลองไปคลินิคพิเศษดูนะครับ ดูว่าหมอโรคลมชักเด็กที่รพ.เด็ก ลงวันไหนแล้วเราก็ไปพบวันนั้นครับ
ถ้าไม่สะดวกพาลูกไปก็ลองไปคุยก่อนก็น่าจะได้ครับ  อย่าลืมสำเนาประวัติน้องจาก รพ.เดิมทั้งหมดไปด้วยนะครับ

ส่วนอาการชัก ตรงนี้ผมคงสรุปไม่ได้ ต้องให้คุณหมอวินิจฉัยครับ
เท่าที่ทราบมา ไม่ใช่ว่าอาการชักที่เกิดขึ้น จะเป็นโรคลมชักเสมอไปครับ อาจจะมีสาเหตุอะไรไปกระตุ้นให้ชักได้
เช่น เป็นไข้ไม่สบายแล้วตัวร้อนมาก ก็อาจจะไปกระตุ้นชักได้ครับ

ยังไงลองไปคลินิคพิเศษดูก่อนนะครับ ผมคิดว่ายังไงก็ต้องเร็วกว่าไปตามปกติแน่ครับ
ก็ขอให้การดำเนินการทุกอย่างเป็นไปอย่างราบรื่น และขอให้น้องไม่เป็นโรคลมชักนะครับ เอาใจช่วยครับ

สู้สู้

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: หมอบอกว่าลูกชาย 2.1 ขวบ จะเป็นโรคลมชัก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 21 ตุลาคม 2014 เวลา 09:18 น. »
ในส่วนพฤติกรรมเปลี่ยน/ผลกระทบจากยา เภสัชกรเคยบอกต่ายว่า "เราต้องรักษาอาการเฉพาะหน้าก่อน อันไหนสำคัญกว่ากัน" การชักแล้วสมองเสียหายย่อมมีผลเสียกว่าแน่ๆ แต่ยังไงขอให้หมอวินิจฉัยให้ถูกต้อง ไม่กินยาเปล่าค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@