เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: น้องข้าวปุ้นเป็นโรคลมชัก  (อ่าน 6048 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: น้องข้าวปุ้นเป็นโรคลมชัก
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 17 พฤศจิกายน 2014 เวลา 18:54 น. »
ต่ายตอบแบบไม่ค่อยมีความรู้ลมชักในเด็กนะค่ะ ชักเล็กคุณแม่ต้องสังเกตุด้วยนะค่ะ ชักเฉพาะส่วน ฯลฯ
แสดงว่า เด็กไม่ได้ชักจากไข้เท่านั้น ตัวกระตุ้นอื่นๆ ก็มีผลได้ค่ะ ลมชักเอาแน่ไม่ได้ค่ะ
อย่างต่ายหมอบอกว่า น่าจะชัก (แต่ไม่รู้ตัว) แต่ก็ไม่ชักค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 17 พฤศจิกายน 2014 เวลา 23:45 น. »
ก็มีไข้กระตุ้นนั่นล่ะค่ะ แต่ไข้ต่ำๆก็ชักแล้วต่อไปอาจชักได้โดยไม่มีไข้ เหมือนจั้ม ลูกคุณเจน ทำได้ก็คือพยามยามให้แข็งแรง อย่าป่วย อย่าอยู่ใกล้คนป่วย ออกกำลังกายเบาๆสม่ำเสมอ

แล้วทำ eeg คราวที่แล้วหมออ่านว่าอย่างไรบ้างคะ

ออฟไลน์ น้องข้าวปุ้น

• Jr. Member
  • *
  • น้องข้าวปุ้นเป็นโรคลมชัก (ยังไม่ทราบว่าชนิดไหน)
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 พฤศจิกายน 2014 เวลา 08:22 น. »
ตอนนี้น้องก็ยังมีไขขึ้นๆลงๆอยู่ค่ะ ต้องคอยเช็ดตัวตลอด และให้ยาแก้ไข้ทุก 4 ชั่วโมงเลยค่ะ
ผล eeg คุณหมอบอกว่ามีความผิดปกติของสมองด้านซีกขวา ไม่รุนแรง มีโอกาสหายกินยา
ต่อเนื่อง 2 ปี แต่ให้ระวังเรื่องการมีไข้ สำหรับชนิดที่เป็นถามคุณหมอแล้ว คุณหมอบอกว่าก็มี
คลื่นชักนั่นแหละ ไม่บอกว่าเป็นชนิดไหน คุณแม่ก็เลยไม่ถามคุณหมอต่อ เหมือนไม่เต็มใจตอบ
หรือเปล่าก็ไม่รู้ค่ะ และวันนั้นก็มีคนไข้เยอะมากๆค่ะ

• *
  • น้องข้าวปุ้นเป็นโรคลมชัก (ยังไม่ทราบว่าชนิดไหน)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 31 มกราคม 2015 เวลา 10:18 น. »
วันที่ 30/1/58 น้องข้าวปุ้นมีอาการชักอีกครั้ง ไม่มีไข้ (ครั้งนี้เป็นครั้งที่ 10 แล้ว นับตั้งแต่ชักมาทั้งหมดค่ะ) หลังจากไม่ได้ชักมาเป็นเวลา 2 เดือน/13 วัน อาการคือ ชักแบบนิ่ง คอเอียงไปทางซ้าย ตาลอยนิดนึง มือ 2 ข้างเกร็งเล็กน้อย ไม่กระตุก มือและปากเขียวนิดหน่อย เป็นประมาณ 2 นาที ก็คลายและเริ่มรู้สึกตัว และน้องก็หลับไป แต่คุณแม่ไม่ได้พาไปหาหมอค่ะ ดูอาการไม่มีการชักซ้ำ ไม่มีไข้ ใกล้ถึงเวลาที่หมอนัดวันที่ 12/2/58 คุณแม่ว่าจะพาน้องไปก่อนค่ะ เผื่อว่าจะมีอาการกลับมาอีก ตอนนี้น้องทานยาเดพากินค่ะ 2 เวลา เช้า-เย็น เวลา 08.00น. กับ 20.00น.ทาน 0.5 ซีซี ตอนนี้น้องน้ำหนัก 12.5 กก.ไม่ทราบว่าน้ำหนัก กับ ยา จะได้ขนาดกันหรือเปล่าค่ะ

เมื่อวันที่ 26/12/57 น้องเพิ่งไปตรวจค่าตับมา ก็ปกติดีค่ะ คุณแม่เริ่มกังวลอีกครั้งแล้วค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 31 มกราคม 2015 เวลา 11:37 น. »
เด็กลมชักมีชักบ้างเป็นเรื่องปกติค่ะ ชักไม่รุนแรง ก็จดรายละเอียดไว้บอกหมอ ทานเดพากินสามารถตรวจปริมาณยาในเลือดได้ว่าอยู่ในระดับคุมชักได้หรือไม่ เราใช้ตรวจดูค่ะ รพ.เอกชนตรวจประมาณ 1-1.5 ชม. ก็รู้ผลแล้ว

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 31 มกราคม 2015 เวลา 13:26 น. »
ขอบคุณพี่น้องมากๆค่ะ ที่ให้ความรู้ ความเข้าใจเสมอมา

ตอนนี้น้องก็รักษาอยู่ที่รพ.ชลบุรี ค่ะ คุณหมอศิริพรเป็นหมอที่ดูแลอยู่ คุณแม่จะถามหมอดูก่อนค่ะว่ายาได้ขนาดหรือไม่
ถ้าไม่ชัดเจนค่อยไปตรวจของเอกชนดูค่ะ เร็วด้วย

ครั้งก่อนที่เข้า รพ.ชลบุรี น้องก็โดนเจาะเลือดไปตรวจหาค่ายา ตอนนั้นน้องทานไดแลนตินอยู่ ทางรพ.ตรวจนานมากกว่าจะรู้ผลใช้เวลา 3-4 วัน ปรากฎว่าค่ายาเยอะแล้วแต่คุมชักไม่ได้ เลยต้องเปลี่ยนมาเป็นยาเดพากินแทนค่ะ

คุณแม่เองก็อยากพาลูกไปรักษาที่รพ.เอกชนค่ะ แต่สู้ค่าใช้จ่ายไม่ไหว คืออาศัยว่าไปตรวจดูบางรายการค่ะ แต่ยังไงก็จะรักษา และดูแลลูกให้ดีที่สุดค่ะ

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 31 มกราคม 2015 เวลา 14:09 น. »
พี่น้องค่ะ จะรบกวนสอบถามค่ะ ว่าถ้าลูกท้องผูกจะมีผลต่ออาการชักหรือไม่ค่ะ
เนื่องจากตอนนี้เปลี่ยนนมให้น้องค่ะ มีท้องผูกบ้างแต่ไม่บ่อย แต่ก็ไม่อยากให้ท้องผูกค่ะเวลาน้องเบ่งน่าสงสารค่ะ
แอบกังวลค่ะกลัวว่าเวลาเบ่งไม่ออกแล้วต้องเบ่งแรงๆกลัวเขาจะชักค่ะ ตอนนี้ก็ให้น้องกินผัก ผลไม้เยอะค่ะ แต่น้องกินน้ำน้อยค่ะ พยายามให้กินน้ำเยอะๆอยู่ค่ะ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 31 มกราคม 2015 เวลา 22:58 น. »
เป็นกำลังใจให้คุณแม่น้องข้าวปุ้นนะครับ
ขอให้ทุกอย่างราบรื่นไปในทางที่ดีครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 01 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 10:27 น. »
คุณแม่เองก็อยากพาลูกไปรักษาที่รพ.เอกชนค่ะ แต่สู้ค่าใช้จ่ายไม่ไหว คืออาศัยว่าไปตรวจดูบางรายการค่ะ แต่ยังไงก็จะรักษา และดูแลลูกให้ดีที่สุดค่ะ

ในนี้มีนะค่ะ คุยเอกชน แต่ไป รพ.รัฐซื้อยา ตรวจบางรายการเพราะเครื่องมือรัฐไม่ค่อยดีจริงๆ  ไม่ก็ซื้อยาข้างนอก
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 01 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 16:28 น. »
ตรวจหมอศิริพร ดีแล้วค่ะ แต่ต้องทำใจหน่อยเรื่องเวลา จำได้ว่าหมอมีคลีนิคนอก รพ. ด้วยนะคะ อยู่แถบนั้นใช่ว่า รพ. เอกชนจะตรวจเดพากินได้ทุก รพ. อาจต้องรอเหมือนกัน ขนาด รพ.รัฐ ในกทม บางแห่งยังต้องส่งตรวจนอก รพ. ทำให้ต้องใช้เวลาหลายวันกว่าจะรู้ผล

เรื่องท้องผูกนี่ไม่แน่ใจนะคะ แต่ถ้าระบบร่างกายดี ก็น่าจะดีกว่านะคะ

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 02 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 10:33 น. »
คุณแม่น้องข้าวปุ้น  ต้องขอขอบคุณทั้ง 3 ท่านเลยค่ะ (คุณpopja,คุณต่ายThanks-Epi,พี่น้อง)
ที่ให้ความกระจ่าง คุณแม่จะได้เลิกกังวลบ้างค่ะ ตอนนี้น้องแข็งแรงดี พัฒนาการดี การกินอาหารดี(กินเก่งทั้งข้าวและนม) หมอเด็กบอกว่าน้องมีน้ำหนักและส่วนสูงเท่ากับเด็ก 2 ขวบค่ะ ตัวใหญ่  ;D

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 28 มีนาคม 2015 เวลา 15:29 น. »
หลังจากน้องชักวันที่ 30/1/58
คุณหมอนัดตรวจ 12/2/58 ก็เล่าอาการให้คุณหมอฟังที่น้องเป็นทั้ง 2 ครั้ง คุณหมอก็บอกว่าอาจจะเป็นที่น้ำหนักขึ้นจึงเพิ่มปริมาณยาเดพากิ้นให้เป็น 0.75 ซีซี เช้า-เย็น

**เมื่อวันที่ 4/3/58 เวลา 18.06 น. น้องมีอาการอีกครั้ง เป็นแบบเหม่อนิ่ง คอหันไปทางซ้าย ตาเหลือกเล็กน้อย ไม่เกร็ง ไม่กระตุก เรียกยังรู้สึกตัวบ้าง แต่ขยับไม่ได้ น้ำลายไหลนิดหน่อย เป็นเวลา 5 นาที จึงรู้สึกตัวและนอนหลับไป ตื่นขึ้นมายังมีอาการเพลีย แต่ไม่มีการชักซ้ำ และไม่ได้พาไปหาหมอ
สาเหตุ น่าจะมาจากการพักผ่อนไม่เพียงพอ เนื่องจากน้องง่วงแล้วไม่ยอมนอน และตอนกลางวันก็นอนไป 1 ชม.
        สังเกตุหลายครั้งแล้วว่าถ้านอนน้อยจะมีอาการค่ะ

**เมื่อวันที่ 19/3/58 น้องมีอาการชักอีกครั้ง เวลา 17.30 น. เนื่องจากน้องตาอักเสบ และ มีไข้ 37.2 จึงพาไปหาหมอที่คลีนิค หมอก็ให้ยามาให้เรียบร้อย และคุณแม่กำลังจะให้ยาแก้ไข้ น้องเริ่มมีอาการ คือส่ายหัวไปมา และ ตาเหลือกขึ้นบน เริ่มเหม่อนิ่งไปเรียกไม่ตอบ คุณแม่เลยพาน้องเข้าคลีนิคหมอเพื่อให้ออกซิเจน น้องมีอาการ 2 นาที จึงรู้สึกตัว หมอที่ไปหาที่คลีนิคเคยรักษาตอนเป็นครั้งแรก หมอให้คำปรึกษาดีมากค่ะ หมอจึงบอกว่ากลับไปให้รีบกินยากันชัก และไปตรวจระดับยาที่ ร.พ.สิริกิตต์(หมอประจำอยู่ที่นี่ค่ะ) คุณแม่จึงพาน้องกลับบ้านและให้กินยากันชัก และเช็ดตัวให้น้อง เก็บของเพื่อไป ร.พ.เจาะเลือด ลูกนอน ร.พ. 2 คืนหมอดูอาการไม่มีชักซ้ำ ไม่มีไข้ ให้กลับบ้านได้และรอผล 1 อาทิตย์ ส่วนการเจาะเลือดหาผลอื่นก็ปกติทุกอย่าง แต่พอกลับมาบ้านได้แค่ 1 วันน้องก็มีอาการอีก

**เมื่อวันที่ 22/3/58 วันนั้นน้องให้อุ้มทั้งวันคุณแม่เมื่อยมากๆ ค่ะ พอตอน 18.51 น.น้องก็ร้องให้อุ้มอีก คุณแม่ก็อุ้มขึ้นมาปรากฎว่าน้องมีอาการชัก คราวนี้ชักแบบเกร็ง กระตุกแรงมากด้วยค่ะ ปากเขียว น้ำลายไหล เป็นเวลา 2 นาที พอรู้สึกตัวน้องกลับมีอาการสั่น คุณแม่จีงรีบพาไป ร.พ.ระหว่างเดินทางคุณแม่วัดไข้ได้ 37 กว่า แต่ทำไมลูกตัวไม่ร้อนเลยคุณแม่อุ้มทั้งวัน ไม่คิดว่าลูกจะมีไข้ขึ้นเลย พึ่งออกจาก ร.พ.แท้ๆ พอไปถึง ร.พ.วัดไข้ได้ 38 กว่า ตกใจมากพยาบาลจึงนำผ้ามาเช็ดตัวให้และให้คุณแม่ออกมาข้างนอก เพราะพยาบาลจะต้องเจาะเลือกอีก แต่น้องก็ชักซ้ำอีก พยาบาลเลยต้องช่วยน้องก่อน พอรู้สึกตัว ก็พาน้องไปที่อีกตึกนึง เพื่อเจาะเลือด และนอนที่ตึกนี้ น้องก็มีไข้ขึ้นๆลงอยู่แต่ไม่มาก อยู่ ร.พ. 2 คืน ก็ออก ผลเจาะเลือดก็ปกติดีหมด กินได้ นอนได้ พัฒนาการปกติดีค่ะ

**แต่เห็นหมอที่ตรวจน้องประจำบอกว่าปริมาณยาที่ให้กับน้ำหนักตัว (ปริมาณยาที่กินน้อยไปค่ะ) น้องหนัก 12.5 กก. และผลวัดระดับยาออกมาแล้วค่ะ วันที่ 2/4/58 จะให้หมอศิริพรที่ชลบุรีดูให้อีกครั้งค่ะ

**ตอนนี้หมอให้กินยา เดพากิ้น 1 ซีซี เช้า-เย็นค่ะ**       
**ผลตรวจเลือกวัดระดับออกมาแล้วค่ะ

**

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 28 มีนาคม 2015 เวลา 15:38 น. »
แต่คุณหมอที่คุณแม่พาน้องไปรักษาประจำ บอกว่ายาคงไม่ได้ผลหรือเปล่า เพราะดูเหมือนยังคุมชักไม่ได้ ให้รีบไปปรึกษาคุณหมอศิริพรด่วนเลยค่ะ และให้เอาผลวัดระดับยาไปให้คุณหมอดูด้วย หรือคุณหมอจะต้องปรับเปลี่ยนยาใหม่หรือเปล่า กรณีแบบนี้ใครพอมีประสบการณ์บ้างมั้ยค่ะ คุณแม่ชักไม่แน่ใจว่าเป็นที่ยา หรือ เป็นที่ตัวกระตุ้นที่ทำให้ชักได้สับสนค่ะ

ออฟไลน์ apantri choomkote

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันพุธที่ 01 เมษายน 2015 เวลา 17:11 น. »
ปิ๊งป่อง...เป็นงัยบ้างน้อ ข้าวปุ้น ข้าวปุ้น ตอบ ตอบแนเด้อ

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 เมษายน 2015 เวลา 11:13 น. »
วันที่ 2/4/58
- คุณแม่พาน้องไปพบคุณหมอก่อนหมอนัดค่ะ โดยเอาผลตรวจวัดระดับยาไปด้วย
  แค่คุณหมอดูก็ถามว่าเจาะเลือดตอนไหน คุณแม่บอกว่าหลังจากกินยา คุณหมอ
  บอกว่าไม่ได้ผลต้องตรวจก่อนกินยา ทำให้ผลวัดระดับสูงมาก ต้องไปเจาะตรวจ
  ใหม่ คุณแม่ยังไม่ได้ไปเจาะใหม่ค่ะ คุณหมอบอกว่าถ้ามีไข้ พักผ่อนไม่เพียงพอ
  เป็นอาการปกติค่ะ ชักได้ ถือว่าไม่รุนแรง และ พยายามอย่าให้มีไข้ พักผ่อนให้
  เพียงพอ
- คุณหมอถามว่าไม่สะบายกินยาลดน้ำมูกหรือไม่ คุณแม่บอกว่าไม่ได้กินค่ะ มีไข้
  แต่ไม่มีน้ำมูก หมอบอกว่าดีแล้วเพราะยาลดน้ำมูกแก้แพ้นั้นมีผลต่อยากันชักค่ะ
  คุณแม่ก็เพิ่งรู้นะค่ะเนี่ยได้ความรู้ใหม่ เพราะมีอยู่ครั้งนึงให้ลูกกินยาลดน้ำมูกแก้แพ้
  เหมือนกันเนื่องจากอากาศเย็นแล้วมีน้ำมูกไหลอยู่ 2-3 วันก็เลยให้กินยา แล้ว
  น้ำมูกก็หายไปแต่ไม่มีไข้ค่ะ
- ตอนนี้น้องทานเดพากิ้น 1 ซีซี เช้า-เย็น ค่ะ สงสัยทานยาเยอะขึ้นเริ่มมีอาการเดิน
   เซๆ แล้วหกล้มเองบ่อยขึ้นค่ะ