เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: อาการแบบนี้ใช่ลมชักหรือเปล่าครับ  (อ่าน 1488 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rung

• Newbie
  • *
อาการแบบนี้ใช่ลมชักหรือเปล่าครับ
« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 15 กันยายน 2014 เวลา 16:44 น. »
คลอดเองตามธรรมชาติ แต่ลูกได้ฉายแสงอยู่ 2 วันเนื่องจากอาการตัวเหลือง จากนั้นหมอก็ให้กลับบ้านเพราะว่าค่าเหลืองปกติ ประมาณ 12.40 หลังจากนั้นประมาณ 2 ชั่วโมง แล้วลูกตืนก็จะมีอาการเกร็งแล้วหลับำป แล้วอีกประมาณ 2 ชั่วโมงก็เป็นอีก ประมาณว่าตื่นไม่ได้ตื่นปุ๊บเป็นเลย เลยพาไปโรงพยาบาลหมอก็ให้ยาปฏิชีวนะกับกันชัก อาการก็หายไปเลยหยุดให้ แต่พอมาวันนี้ก็เป็นอีก (เจาะเลือดกับไขสันหลังแล้วหมอว่าทุกอย่างปกติ) เลยให้ยากันชักอีก ตอนนี้ลูกได้ 8 วันแล้วยังอยู่โรงพยาบาลอยู่เลย... มีใคยเคยเป็นแบบนี้ไหมครับ แล้วลูกผมจะมีโอกาศเป็นโรคลมชักหรือเปล่าครับ ทางครอบครัวก็ไม่เคยมีคนเป็น เครียดมากเลยตอนนี้ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: อาการแบบนี้ใช่ลมชักหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 15 กันยายน 2014 เวลา 18:22 น. »
เป็นกำลังใจให้ครับ ใจเย็นๆก่อนนะครับ
เดี๋ยวรอเพื่อนๆมาตอบนะครับ
ผมว่ายังสรุปไม่ได้ครับว่าเป็นหรือไม่
น้องพึ่งเกิดด้วยไม่กี่วันเองครับ
ตอนนี้ก็จดบันทึกไว้ก่อนเวลาน้องเป็นนะครับ
จะได้บอกข้อมูลสำหรับคุณหมอได้วินิจฉัยได้

สู้สู้

ออฟไลน์ Rung

• Newbie
  • *
Re: อาการแบบนี้ใช่ลมชักหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 15 กันยายน 2014 เวลา 18:35 น. »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 15 กันยายน 2014 เวลา 18:44 น. »
ทุกคนมีโอกาสเป็นโรคลมชักได้โดยไม่ต้องมีใครในครอบคร้วเป็นก็ได้ค่ะ การที่ชักต่อเนื่องหลายครั้งจำเป็นต้องกินยากันชักไว้ก่อน คิดว่าหมอคงกำลังหาสาเหตุการชัก ถ้าไม่มีสาเหตุก็ต้องกินยาไปเรื่อยๆก่อนค่ะ