เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: การชักครั้งแรกของลูกสาว  (อ่าน 2901 ครั้ง)

ออฟไลน์ Firm

• Newbie
  • *
การชักครั้งแรกของลูกสาว
« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 13 กันยายน 2014 เวลา 16:09 น. »
เมื่อคืนวันเสาร์ที่6ก.ย.57เวลาประมาณ4ทุ่มครึ่ง น้องหลับไปแล้วประมาณครึ่งชม. น้องมีเสียงเหมือนมีอะไรอยูในคอ พอไปดูน้องชัก ตาเหลือกปากเบี้ยว แขนขวาเกรง แต่ขาแม่ไม่ทันสังเกตูเพราะตกใจมากรีบพาน้องไปรพ.จากชั้นบนลงชั้นล่าง และขับรถไปรพ.น่าจะใชเวลาประมาณ10นาทีได้ค่ะ น้องไปฟื้นที่ฉุกเฉิน น้องฟื้นขึ้นมา น้องร้องไห้บอกว่า แม่หนูเจ็บๆตลอด ถามอะไรน้องตอบรู้เรื่องแต่แขน ขาซ้ายน้องขยับไม่ได้เลยคุณหมอที่ฉุกเฉินบอกว่ามีอาการแขนขาอ่อนแรงร่วมด้วย คืนนั้นน้องต้องอยู่ICU พอส่งตัวเข้าICUเรียบร้อยสักพักแขนน้องก้ขยับได้โดยน้องเอาแขนมาโอบคุณแม่ค่ะ ตอนนั้นแม่ก้ดีใจมากที่สุดเลยค่ะ หลังจากนั้นเราก็คุยโต้ตอบกันปกติดีทุกอย่าง เช้าน้องก็ร่าเริงดีค่ะ และคุณหมอก็พาไปทำMRI ผลMRIคุณหมอบอกว่าสมองน้อง2ข้างไม่เหมือนกันคือด้านขวามีรูปกลมๆสีขาวหมอว่ามันเป็นรูซึ่งปกติจะต้องไม่มี แล้วอาการของน้องคือคนเป็นโรคลมชัก คุณหมอก็อธิบายเยอะค่ะ แต่บอกตามตรงว่าสมองแม่แทบไม่รับอะไรเท่าไหร่ แล้วคูณหมอก้บอกอีกว่าอยากให้ทำสแกนคลื่นสมองแต่ต้องไปที่รพ.กรุงเทพพัทยาเพราะที่นั่นจะมีหมอระบบประสาทเด็กโดยตรง เมื่อน้องไปทำสแกนคลื่นสมองเรียบร้อย คุณหมอก็บอกว่าน้องเป็นโรคลมชัก Rolandic ชนิดที่ตอบสนองต่อการรักษาได้ดี คุณหมอว่าอายุ15-16ปีก้จะหายเอง แต่แม่กลัว ไม่อยากให้น้องชักอีกเลย ก็เลยคุยเกี่ยวกับการรักษาน้องคุณหมอให้ทานยาDEPAKINE 200mg/ml เป็นยาน้ำ ทาน2ปีน่าจะหาย ทานครั้งแรก0.5cc1อาทิตย์ อาทิตย์ที่2 0.75 อาทิตย์ที่3 1ccและนัดพบหมออีกที15 ต.ค.57 คุณหมอบอกระยะที่ทานยา จะต้องมีการมาเจาะเลือดตรวจทุกๆเดือน...นี่ผ่านมา1อาทิตย์น้องยังไม่มีชักซ้ำ ตอนนี้ก็คอยเผ้าดูไม่ให้เล่นเกมส์คอม ไม่ให้เล่นโทรศัพ ไม่ให้กินขนมกรุบกรอบ แม่กลัวมากจนไม่กล้าทิ้งให้น้องนอนอยู่คนเดียวเวลากลางคืน ต้องมีคุณพ่ออยู่ด้วย ยอมรับว่าทำตัวไม่เป็นปกติกลัวมากๆค่ะ 

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: การชักครั้งแรกของลูกสาว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 13 กันยายน 2014 เวลา 18:59 น. »
Rolandic พยากรณ์โรคดี หายเองเมื่อโตขึ้นถึงวัยรุ่น พัฒนาการปกติ คุณแม่อย่ากังวลมากไป ระหว่างนี้คอยดูแลอย่าให้มีไข้ อดนอน ระวังแสงกระพริบ คอมพิวเตอร์ใช้ได้อย่าให้นานเกินไป ทั้งนี้อย่าให้ชักบ่อยๆ จนกลายเป็นชักแบบอื่น น้องจะหายเองได้  สงสัยอยากรู้อะไรมาคุยกันนะคะ ช่วยกันดูแลน้องค้องหายแน่นอนค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 14 กันยายน 2014 เวลา 09:02 น. »
พูดถึงคอมพิวเตอร์ เวลาต่ายไปรอนั่งห้องตรวจ เด็ก/ผู้ใหญ่รอตรวจลมชักเล่นกันเพลินเลยค่ะ เมื่อก่อนต่ายก็ไม่รู้นะว่า เป็นตัวกระตุ้นชักอย่างดี อยู่บ้านไม่มีใครต่ายก็เล่นแต่เกมส์คอม

ส่วนโทรศัพท์อันนี้ไม่แน่ใจจริงๆค่ะ เพราะส่วนตัวไม่ค่อยได้ใช้นาน (หรือใช้นานก็ช่วงคุมชักได้แล้ว)

ขนมกรุบกรอบถ้าไม่ได้ต้องถึงขนาดต้องให้คีโตนน่าจะทานได้ แต่ก็ไม่ควรเยอะเพราะไม่มีประโยชน์หรือเปล่า (หน้าซองไม่มีเขียนว่า กระตุ้นชักได้มีแต่ระวังอ้วน)

แม่กลัวมากไปจนกังวลและเครียดอันนี้ไม่ดีแน่ๆค่ะ ทำตัวแบบสบายๆ แต่มี"สติ"ดีกว่า คอยสังเกตุพวกชักเล็ก แววตา การตอบสนอง พัฒนาการ ฯลฯ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 14 กันยายน 2014 เวลา 12:31 น. »
ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ..ยอมรับค่ะว่าวิตกกังวลมากๆ กลัวน้องจะชักอีก แล้วคนอื่นๆที่เป็นแบบน้องจะมีการกลับมาชักอีกเป็นครั้งที่2-3นานรึป่าวค่ะมีระยะเวลาห่างไหม แล้วน้องคนอื่นๆที่เป็นมีใครที่พอฟื้นขึ้นมาแล้วมีแขนขาอ่อนแรงแบบลูกสาวไหมคะ...

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 14 กันยายน 2014 เวลา 18:35 น. »
มีทุกอย่างที่ถามมาค่ะ ชักครั้งที่3 4 5 ....... เป็นสิบก็มี ระยะเวลาห่างกันแค่ไหนไม่แน่นอนค่ะ อยู่ที่สิ่งกระตุ้นชักด้วย บางคนก็หาสาเหตุไม่ได้ คนชักส่วนมากมักอ่อนแรงเนื่องจากกล้ามเนื้อเกร็งตัวเป็นเวลานาน แล้วก็กลับมาเป็นปกติใหม่ค่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 14 กันยายน 2014 เวลา 21:00 น. »
ขอบคุณค่ะ..พี่น้อง(ขอเรียกพี่นะคะ) อยากถามค่ะแล้วสิ่งกระตุ้นที่ชัดๆเลยมีอะไรบ้างคะ แล้วอย่างวันนี้ช่วงประมาณ4โมงครึ่งได้ค่ะ น้องหลับในรถระหว่างทางจะไปทานข้าว แม่ไม่กล้าปลุกเลยปล่อยให้หลับจนถึงประมาณ5โมง10นาที น้องตื่นเพราะเสียงของพ่อกับแม่เพื่อนของพี่สาวซึ่งเค้าไม่รู้ เค้าเลยเรียกลูกสาวค่ะ น้องก้งัวเงียๆตื่นขึ้นมา แม่ก้พยายามบอกว่า อย่าปลุกค่ะๆ แต่ไม่ทัน เลยกังวลมากเลยค่ะว่าคืนนี้จะเป็นอะไรไหม.

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 14 กันยายน 2014 เวลา 23:11 น. »
ไม่เป็นไรหรอกค่ะ ที่ว่าห้ามอดนอน หมายถึงอย่านอนดึกๆ กลางคืนนอนให้เต็มที่เด็กสัก 8-10 ชม. ไม่ใช่นอนเที่ยงคืน แล้วให้ไปตื่น10 โมงเช้า บอกว่าจะได้ครบ 10 ชม. นะคะ นอนหัวค่ำ ตื่นเช้า กลางวันจะนอนบ้างก็ได้ตามสภาพร่างกาย  ดูคุณแม่จะกังวลทุกเรื่องจะเครียดนะคะ
สิ่งกระตุ้นก็อย่างที่บอก ไข้ตัวร้อน อดนอน เครียด แสงกระพริบ อากาศร้อน ออกกำลังกายเหนื่อยมาก ขาดยา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 15 กันยายน 2014 เวลา 14:39 น. โดย NONG »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 15 กันยายน 2014 เวลา 09:26 น. »
ค่ะ...ขอบคุณค่ะพี่น้อง ยอมรับว่าเครียดทุกเรื่องค่ะ แต่จากเมื่อคืนอ่านหลายๆกระทู้แล้วเข้าใจขึ้นเยอะค่ะต่อจากนี้ไปจะมีสติให้เยอะขึ้นค่ะ ขอบคุณนะคะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 15 กันยายน 2014 เวลา 14:14 น. »
ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ..ยอมรับค่ะว่าวิตกกังวลมากๆ กลัวน้องจะชักอีก แล้วคนอื่นๆที่เป็นแบบน้องจะมีการกลับมาชักอีกเป็นครั้งที่2-3นานรึป่าวค่ะมีระยะเวลาห่างไหม แล้วน้องคนอื่นๆที่เป็นมีใครที่พอฟื้นขึ้นมาแล้วมีแขนขาอ่อนแรงแบบลูกสาวไหมคะ...

ความรู้สึกทางกายหลังชักลมบ้าหมูก็ยิ่งกว่าอ่อนแรงค่ะ หมดแรง ปวดทั้งตัว ขยับร่างกายไม่ถนัด มึน มองภาพไม่ชัด ปวดหัวแทบระเบิดเหมือนมีอะไรบีบไว้ ตาปิด ปากขยับไม่ได้ หรืออาจจะมากกว่านี้ คือ ลืมเหตุการณ์ทั้งหมดเลย (แม้ทุกวันนี้ต่ายก็ยังจำไม่ได้ แม่เล่าให้ฟังว่ามีคราวนึง ส่ง รพ.....จำไม่ได้ แม่โมโหหมอมากจนกลับบ้านดีกว่า อยู่ ICU ไปไม่มีประโยชน์เพราะหมอตอบกวน)

หลังเหตุการณ์ชักคือ เปลี่ยนไปเป็นคนละคน

สิ่งกระตุ้นชัดๆ ก็อย่าลืมพวกกระตุ้นแบบนึกไม่ถึง เช่น คาเฟอีน(หมอไม่ได้บอก /ข้างกล่องกาแฟไม่มีเขียน) เลี่ยงน้ำอัดลมผสมคาเฟอีน

และความเครียดของแม่ค่ะ อาจจะส่งผลถึงลูกเครียดได้ 555  ;D ;D ;D
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพุธที่ 17 กันยายน 2014 เวลา 10:23 น. »
ขอบคุณค่ะคุณต่าย