เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: น้องจีน่า  (อ่าน 2079 ครั้ง)

ออฟไลน์ ป๋าจีน่า

• Newbie
  • *
น้องจีน่า
« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 21 กันยายน 2014 เวลา 15:03 น. »
แนะนำตัว
พ่อ ชุง
แม่ แม่นุ่น
ลูกสาว น้องจีน่า
โรงพยาบาล พญาไท 3
หมอ อิสระ สังฆวะดี
ครั้งแรก
วันที่ 29/12/56
ก่อนหน้า1 วันน้องไม่สบายอาเจียนทั้งวัน เลยไปหาหมอที่หาประจำ บอกเป็นไวรัสลงกระเพาะ ฉีดยากันอาเจียน และให้ยามาทานเช้า 29 ยังมีอาการอาเจียนอยู่บ้างแต่น้อยลง บ่ายเล่นได้ปกติ เริ่มทานได้บ้างที่ละน้อย จนเวลาประมาณ 19.00 น ขณะแม่นุ่นกำลังป้อนอาหารให้น้องอยู่น้องก็มีอาการชักเกร็ง ด้วยความตกใจ ตะโกนเรียกผม ผมเห็นก็รีบอุ้มน้องไปโรงพยาบาลใกล้บ้านทันที (บอกตามจริงอาการน้อง ไม่ได้สังเกตุละเอียดครับด้วยความตกใจกลัว แต่ผมอุัมไป น้องชักเกร็จ ปากกัดแน่นด้วยความกลัวคอยจะงัดปากน้องเอาไว้ มารู้ว่าเป็นเรื่องไม่ควรทำมากๆ ระหว่างทางเรียกเค้าตลอด )
มาถึงโรงบาล รวมเวลาน้องไม่เกิน3-5 นาที มาถึงน้องเริ่มรู้สึกตัว ร้องไห้บอกจะกลับบ้าน พยาบาลให้น้ำเกลือ วัดไข้ 38.5 ให้ยากันชัก ยาลดไข้ จากนั้นพาน้องขึ้นห้อง น้องยังร้องไห้อยู่ ผมก็จะกลับมาเอาเสื้อผ้า มารู้อีกทีน้องร้องไห้หาผม อยู้ดีก็ออ่อนตัว ลงไปชักเกร็งอีกครั้ง ประมาณ 1-2 นาที ให้ยากันชักอีกครั้ง จากนั้นน้องก็หลับยาวจนถึงประมาณ 02.00 ตื่นขึ้นมาร้องหิ้วนม แต่โดนสั่งห้ามกินอะไรเลย จนหลับต่อตื่นมา เช้ามืดก็ร้องกินนมอีก
30/12/56
เวลาประมาณ 8.00 พยาบาลจะมาเจาะเลือดน้องทางแขนเพราะโรงพยาบาลไม่ได้เจาะเข็มแบบดูดที่ช่องน้ำเกลือไว้ น้องยังเล็กเส้นก็หายาก ร้องไม่ยอมด้วยจนต้องให้ไปเจาะที่ห้องคลอดเพราะรู้จักพี่คนนึงให้เค้าเจาะให้ โดยให้พ่อแม่อยู่ข้างน้องพอเจาะเสร็จ ผมกับแม่นุ่นเดินเข้าไปรับ พอส่งตัวน้องให้แม่นุ่นอุ้ม น้องมีอาการหงายหลัง รีบพอพยาบาล อุ้มไปว่างที่เตียง น้องชักเกร็ง ผมเริ่มสังเกตุ ตาหันมาทางขวาขณะชัก เวลาประมาณ 2-3 นาที
จากนั้นผมรีบย้านเข้ากรุงเทพทันที โดยมารักษาที่โรงพยาบาล พญาไท 3 หมอระบบประสาท (หมอ อิสระ สังฆวะดี)
ระหว่างทางมาโรงพยาบาล น้องร้องกินนม คราวนี้แม่นุ่นให้กิน จนมาถึงโรงพยาบาล น้องมีอการปกติ วันไข้มีไข้ต่ำๆ หมออิสระเข้าดู บอกไม่น่าเป็น ติดเชื้อที่สมองเพราะเดผ็กดูปกติดี คอไม่แข็ง ไม่มีไข้ ตอนนั้นติดช่วงปีใหม่พอดีเลยไม่ได้ทำการตรวจEEG หรือ MRI. บอกตามตรงคิดว่าน้องไม่เป็นอะไรแล้ว หมอให้แต่ยาผฆ่าเชื้อเพราะให้มาตั้งแต่ที่แรก ก็ให้ให้ครบตัวยา และนอนดูอาการซัก2วันถ้าชัก ก็น่าจะมีมาให้เห็น สรุปนอนยาวถึงวันที่ 2 หมอให้กลับบ้านและนั้นทำ EEG ในอีก1เดือนแต่ก็ไม่ได้ไปทำหมอแจ้งว่ารอดูไปจากนี้ 6 เดือน สรุป 6 เดือนปกติทุกอย่าง ประคับประคองกันมา จนในที่สุดเวลาผ่านไป เกือบ9 เดือน
ประวัติจีน่า การชักครั้งที่ 2
วันที่ 18/9/57
เวลาระมาณ 11.00 อาการก่อนชัก ไม่สบายเป็นไข้ปกติ จากคอแดง ในเช้าวันที่17/9/57 ไข้38.5 กินยาลดไข้ซาร่าทุก4ชั่วโมงพร้อมเช็ดตัว 
เช้า 18 ไข้ไม่มี วัด 37 ทานไม่ได้ อาเจียน ประมาณ 3 ครั้งตั้งแต่เช้าเยอะ จนเวลาประมาณ 11.00น้องนั่งเล่นแป้งโดอยู่กับยาย อยู่ๆก็ล้มลงนอน ชัก ( ชักเกร็ง ตาหันไปทางขวาของตัวน้องเอง ไม่ฉี่อึราด เวลาประมาณ 2-3 นาที รีบนำไปโรงบาล ระหว่างทาง น้องมีอาการอาเจียนอีก ตัวเขียว แขนขา )
ถึงโรงบาล พญาไท 3 วัดไข้ 38.8 ให้ยาลดไข้ กันชัก ฆ่าเชื้อ รอในห้องเฝ้าดูอาการ ตั้งแต่ประมาณ 12.00 หมอให้ทำ EEG เลยในวันนี้ โดยให้ยานอนหลับ ตรวจประมาณ 16.00 ใช้เวลาประมาณ 45 นาทีน้องตื่นพอดี
ผลจาก EEG น้องมีคลื่นชัก มาตลอด จะมาจาก สมองทางด้านขวา ที่ควบคุมเกียวกับการ อาเจียน ปวดท้อง และจากที่น้องชักตามองไปทางขวาของตัวเอง หมอคิดว่าน่าจะมาจากสมองด้านขวาส่วนล่าง หมอเข้ามาแจ้งผลเวลาประมาณ 20.00 พร้อมอธิบายเรื่องการใช้ยา โดยสรุป หมอแนะนำให้ทานยา Keppra เพราะมีผลข้างเคียงน้อยที่สุด โดยให้กิน อาทิตแรก 1cc อาทิตที่ 2 1.5cc  อาทิตต่อไป 2cc
ผลของยา จะทำให้เด็ก ซนขึ้นจากปกติ 2-3 เท่า เอาแต่ใจตัวเอง แต่จะเป็นประมาณ 2 อาทิตย์ และนัดดูอาการอีก1 เดือน
(ยังไม่ได้ทำ MRI เพราะหมอแจ้งว่ายังไม่จำเป็น ทำก็อาจเห็นอะไรมากขึ้นจะทำหรือไม่ทำก็ได้)
เริ่มทานยา 19/9/57
ทานเช้าเย็น ห่าง 12 ชั่วโมง 8.00 อีกครั้ง 20.00
วันนี้บ่าย21/9/57 ตอนทำบันทึก ผลข้างเคียงมาตามหมอว่าจริงๆครับ ดื้อชน ไม่อยู่นิ่งเอาแต่ใจ ขี้น้อยใจร้องไห้ง่าย
ตอนนี้ ผมกับแม่นุ่น คอยให้กำลังใจกันต้องสู้ครับ ตอนนี้แค่เริ่มต้น เพื่อนๆมีอะไรแนะนำ หรือชี้แนะให้อะไรบ้างบอกกันหน่อยนะครับ / แล้วจะมาเล่าให้ฟังเรื่อยๆครับ / ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: น้องจีน่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 21 กันยายน 2014 เวลา 21:16 น. »
เอาใจช่วยนะค่ะ เพราะไม่มีความรู้ลมชักในเด็กเลย ถ้าตื่นมาจะร้องหาตามคนที่เรารักตามสัญชาติญาณค่ะ (อย่างต่ายร้องหาแม่ กอดแม่ค่ะ) ก็กอดปลอบกันไป แบบว่า รู้สึกโดดเดี่ยว กลัวมากค่ะ มันเหวอๆ เว้งๆ
ส่วนการปฎิเสธหมอ ร้องกลับบ้าน ก็มาจากสัญชาติญาณ ไม่รู้ตัวว่าเกิดอะไรขึ้น  ต่ายก็เคย ร้องดิ้นจะกลับบ้าน เพื่อนที่พาส่งรพ.ไม่เข้าใจก็ต่อว่าหลายทีไม่จบเสียที  ทั้งที่อธิบายว่า ต่ายจำเหตุการณไม่ได้เลย รู้ตัวคือถึงบ้าน+ปวดหัว
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 22 กันยายน 2014 เวลา 08:12 น. »
จากนี้ไปทุกคนที่บ้านคุณชุงคงเครียดแน่ถ้าเห็นน้องจีน่าอาเจียน
ทานยาตามเวลาอย่าขาดนะคะ ถ้าคุมชักได้ดีอาจหายได้ค่ะเพิ่งเริ่มเป็น ทานยาแล้วออกแนวซน ก้าวร้าว ต้องการการดูแล เอาใจใส่ แต่อย่าตามใจมากเกินไปจะยิ่งคุมไม่อยู่ ต้องรับมือกันหนักหน่อยแล้ว

ออฟไลน์ ป๋าจีน่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 22 กันยายน 2014 เวลา 08:51 น. »
 ขอบคุณ Thanks-Epi และคุณ NONG ครับ
ลืมบอกเลยว่าน้องจีน่า ตอนเป็นครั้งแรกอายุ 1ปี6เดือน และครั้งล่าสุด ตอนอายุ 2 ปี3เดือน ห่างมา 8 เดือน18วัน
ตอนนี้ก็ทำใจได้ครับ ใครก็ไม่อยากจะให้คนในครอบครัวหรือคนที่เรารักเป็นอะไร แต่เมื่อธรรมชาติมันห้ามกันไม่ได้ ก็ต้องรับมันให้ได้ครับ..^_^
ผมกับแม่นุ่น เพิ่งเจอเหตุการณ์แบบนี้ อาจขอรบกวนถามเป็นความรู้ เยอะหน่อยนะครับ/ขอบคุณครับ