เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาค่ะ คุณหมออยากให้ลูกหยุดยา แต่แม่กลัว  (อ่าน 1509 ครั้ง)

ออฟไลน์ janisa

• Jr. Member
  • *
ขอคำปรึกษาค่ะ คุณหมออยากให้ลูกหยุดยา แต่แม่กลัว
« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 29 สิงหาคม 2014 เวลา 00:13 น. »
วันก่อนเข้ามาทักนิดนึงแล้วค่ะ หายไปสักพักเพราะน้องป่วยค่ะ 
ขอเล่าย้อนคร่าวๆนะคะ ตอนนี้น้องอายุ 11 เดือนกว่าค่ะ คลอดก่อนกำหนด หลังคลอดได้อาทิตย์นึง น้องมีอาการเหมือนขาดอากาศหายใจ ปากเขียว เฮือกๆๆๆ แอ่นตัวไปด้านหลัง เกร็งตัวเป็นแป๊บเดียวค่ะ พาไปรพ.ตอนดึก หมอบอกไม่มีอะไร ผ่านไปอีกอาทิตย์กว่าๆ เป็นอีก ไปรพ.แถวบ้าน หมอก็แปลกใจ เพราะตอนถึงรพ.ปกติแล้ว จึงทำเรื่องส่งตัวเข้ารพ.ประจำจังหวัด รุ่งเช้าไปพบหมอถึงได้รู้ว่าเป็นลมชัก หมอให้ทาน phenobarb ทานเรื่อยๆมา (ไม่มีอาการผิดปกติอีกเลยค่ะ) หมอนัดตรวจ eeg ครั้งที่ 1 ตอนน้อง 2 เดือน พบรอยหยักนิดนึงบริเวณขมับ กินยาต่อ จนน้อง 7 เดือน ทำ eeg ครั้งที่ 2 ผลออกมาปกติ เร่ิมลดยา พอน้อง 9 เดือนกว่า หมออยากให้หยุดยา แต่แม่บอกยังกลัว หมอเลยให้เวลากินยาแบบ 1/4 (เม็ดเล็ก) บอกว่ารอบสุดท้ายนะ ถ้าไม่มีอะไร รอบหน้าหมอจะหยุดยา แต่ปัญหาอยู่ตรงที่
1. ช่วงที่ผ่านมาเดือนนิดๆ น้องมีอาการสะดุ้ง (เหมือนเด็กบางคนที่ก่อนจะฉี่แล้วสะดุ้ง ทั้งๆที่ไม่เคยเป็น เป็นไม่บ่อยนะคะ นานๆเป็น เคยเจอสะดุ้งแล้วฉี่ แต่รอบอื่นก็ไม่รู้สะดุ้งฉี่รึเปล่าเพราะใส่แพมเพิร์ส)
2. น้องชอบผงกหัวแบบเวลาจาม มีคนเคยสอนเค้าจาม ฮัดชิ้ว แล้วให้ผงกหัว จากการสังเกต เหมือนเค้ารู้สึกตัวเวลาทำ พอพูดอะไรก็หยุด
**ควรทำไงดีคะ ผล eeg ที่ได้ชัวร์มั๊ย ควรหยุดยามั๊ย เคยชักเกร็งทั้งตัว แล้วอาการ 2 ข้อที่เล่ามาคืออะไร (ถ่ายคลิปไม่เคยทันค่ะ)
**ยาที่กินๆกันอยู่เนี่ย มันแค่คุมการชักอย่างเดียว รึมันเป็นยารักษาด้วยคะ
.... ขอบคุณค่ะ....

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: ขอคำปรึกษาค่ะ คุณหมออยากให้ลูกหยุดยา แต่แม่กลัว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 29 สิงหาคม 2014 เวลา 08:02 น. »
การทานยาลมชักต้องอย่างต่ำ 2 ปีค่ะ การหยุดยาต้องมีผล eeg ยืนยันด้วย (อย่างต่ายไม่ชัก พอตรวจ eeg มีคลื่น ก็หยุดไม่ได้)  มีหมอคนนึงเคยจะหยุดยาลมชักให้ต่าย ค่อยๆลด ปรากฎว่า ชักกระจาย หมอก็ไม่รับผิดชอบอะไร (คือต่ายมีอาการชักเหม่อตลอด แต่หมอไม่รู้จัก และไม่บันทึกว่าชักค่ะ) หลังจากชักคราวนั้นต่ายเปลี่ยนไปหลายปีเลยค่ะ บอกตรงๆว่า แค้นหมอคนนั้นมาก จบมาจากนอก อยู่ รพ.รัฐชื่อดัง ต่ายยืนยันว่าตัวเองไม่ปกติ(ชักเหม่อ )แต่หมอบอกต่ายเป็นโรคจิตคิดไปเอง เลยลดยาลมชัก

อาการที่อ่านคุณแม่ลองถ่ายคลิปไว้ค่ะ แล้วถ้าสะดวกอาจจะต้องหาความเห็นคุณหมอท่านอื่นเพิ่มว่าใช่อาการหรือเปล่า ต่ายไม่กล้าออกความเห็นเพราะไม่ใช่หมอค่ะ ดูแววตาลูกเป็นอย่างไร/การตอบสนองช้าหรือเปล่า

ฝากว่า การรักษาลมชักถ้ารักษาไม่ดีแต่แรก  อาการอาจจะเรื้อรังรักษายากแบบต่ายค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ janisa

• Jr. Member
  • *
Re: ขอคำปรึกษาค่ะ คุณหมออยากให้ลูกหยุดยา แต่แม่กลัว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 29 สิงหาคม 2014 เวลา 22:27 น. »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะคุณต่าย อยู่ตจว.หาคุณหมอที่เก่งด้านนี้จริงๆยากมากเลยค่ะ :\'(