เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: คุณยายเป็นลมชักค่ะ ร้อนใจมากๆ  (อ่าน 2083 ครั้ง)

ออฟไลน์ napraw

• Newbie
  • *
คุณยายเป็นลมชักค่ะ ร้อนใจมากๆ
« เมื่อ: วันพุธที่ 12 ตุลาคม 2011 เวลา 11:30 น. »
สวัสดีค่ะ ขอแนะนำตัวก่อนนะคะ ดิฉันชื่อแมวค่ะ เพิ่ง seach เจอลมชักคลับมะกี้นี้เอง ก่อนหน้านี้ไม่รู้จักมาก่อนเลย
ที่มาเริ่ม search เรื่องโรคลมชัก เพราะคุณยายเป็นค่ะ แกน่าจะเป็นมานานแล้ว แต่เพิ่งมาชักได้ประมาณ 3-4 ปีนี้เอง
ที่ไม่ได้กังวลใจอะไรมากมายในเมื่อก่อน เพราะคุณป้ากัลฃบลูกพี่ลูกน้องก็เป็นหมอ เลยคิดว่าเค้าดูแลได้ เค้ารู้ดี
อ้อ ลืมบอกไปว่าเราอยู่ กทม ส่วนยายอยู่กับคุณป้าที่ ตจว ค่ะ
ก่อนหน้านี้แกชอบชัก พาไปหาหมอที่ รพ ประจำจังหวัด หมอก็จ่ายยากันชักให้ ไม่ทราบเหมือนกันว่ายาอะไร
แกอายุ 80 ปีพอดีค่ะ ก่อนหน้านี้แกก็พูดคุยได้ตามปรกติ
มาพักหลังนี้ประมาณ 3-4 เดือน ซึ่งแกชักบ่อยขึ้น คุณหมอเลยจ่ายยากันชักเพิ่ม แกก็ไม่ชักมาซัก 2 เดือนแล้ว แต่อาการที่แปลกไปคือ
แกสติไม่ค่อยดี สมองเฉื่อยชา เวลาคุยด้วยแกจะตอบดีเลย์ประมาณ 50 วินาที อะไรที่แกเคยทำได้แกก็ลืม
ดิฉันเลยมา search ดูในเนตอย่างจริงจัง พบว่าน่าจะเกิดจากการชัก ทำให้เซลล์ประสาทโดนทำลาย
ดิฉันลองพยายามพูดกับญาติที่เป็นหมอ แต่เหมือนคุยกันไม่ค่อยได้ เค้าก็คิดว่าเค้ารู้เรื่องกว่าเรา
ใจจริงอยากให้แกมารักษาที่ กทม แต่เราก็ไม่มีเงินขนาดนั้น ไม่รู้จะทำยังไง
สิ้นเดือนนี้จะกับไปหาแก สสารแกมาก เราก็ทำอะไรมากไม่ได้
ไม่รู้ว่าแกจะเป็นอะไรมากกว่านี้หรือเปล่า
ใครมีประสบการณ์อะไรมาแบ่งปันกันได้นะคะ
กลัวแกสมองเสื่อมมากๆ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: คุณยายเป็นลมชักค่ะ ร้อนใจมากๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 01 กันยายน 2014 เวลา 21:47 น. »
ค้องตรวจรักษาอย่างจริงจังค่ะ ทำอย่างไรก็ไม่ได้ อยู่จังหวัดไหนคะ ลองดู รพ.ศูนย์ จะมีหมอประสาทประจำอยู่ บางแห่งมีหมอเฉพาะทางโรคลมชักอยู่ด้วย แต่ถ้าพอมีกำลังพามา รพ.พระมงกุฎ ให้ อ. โยธิน ตรวจดูสักที จะได้รู้ว่าเป็นอะไรมีแนวทางการดูแลรักษาอย่างไร