เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแชร์ประสบการณของผมบ้าง ว่างละวันนี้  (อ่าน 7991 ครั้ง)

ออฟไลน์ krisky

• Jr. Member
  • *
    • http://www.temppic.com/img.php?22-05-2017:1495431693_0.67619000.gif
Re: ขอแชร์ประสบการณของผมบ้าง ว่างละวันนี้
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 25 สิงหาคม 2014 เวลา 22:01 น. »
ขอบคุณครับ คุณต่าย ผมก็กำลังหาข้อมูลเมื่อกี้ตามที่คุณบอก มี guide บ้างไหมเอ่ย

http://www.floortimethailand.com/  เวปนี้ค่ะ รายละเอียดเยอะมาก โหลดถึงเปิดอ่านได้ (ไม่กล้าอ้างอิงมาตอบ + หนังสือคุณหมอมีลิขสิทธิ์)  การอ่านหนังสือราคา 2-3 ร้อยบาท แล้วได้ความรู้ (หมอวินิจฉัยลูกต่ายไม่ถูกค่ะตั้งแต่ 3ขวบ ทำให้การฝึกพัฒนาการไปได้ไม่ถูกทาง ) ต่ายถือว่าถูกมาก อ่านได้ทุกคืน ดีวีดีก็เปิดได้บ่อยๆ ดีกว่าไปฝึกแล้วไม่รู้อะไรเลย (ต่ายกำลังหาครู SI คนใหม่ ค่ะ คนนี้น่าจะเก่งค่ะ แต่ยังไม่ว่างไปหาค่ะ ต่ายคุยมาหลายคนแล้ว ฟังแล้วแก้ปัญหาลูกต่ายไม่ได้ เช่น  เรื่องผิวสัมผัสลึก)

กระทู้เกี่ยวกับ floortime  กับเด็ก CP  เพิ่งไม่กี่เดือนนี้เอง http://www.floortimethailand.com/phpBB-3.0.9/phpBB3/viewtopic.php?f=6&t=728  รวมถึงพัฒนาการล่าช้า  ต่ายไม่กล้าโพสต์เรื่องนี้เท่าไหร่ เพราะความรู้สึกคนไทยแอนตี้คำว่า ออทิสติก   

จากที่ต่ายเพิ่งเข้ามาหาข้อมูลทำให้ต่ายสังเกตุอาการเป็นมากขึ้น   บางทีผู้ใหญ่ที่เคยเป็นเด็กพิเศษยังไม่รู้ตัวเลยค่ะ

ใช่ครับ เว็บเดียวกันครับที่ผมเข้าไปเมื่อกี้ ก็เลยถามให้แน่ใจ
ยินดีที่ได้รู้จักครับ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: ขอแชร์ประสบการณของผมบ้าง ว่างละวันนี้
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 สิงหาคม 2014 เวลา 08:19 น. »

ใช่ครับ เว็บเดียวกันครับที่ผมเข้าไปเมื่อกี้ ก็เลยถามให้แน่ใจ

ตอนแรกต่ายให้ครูอีกคนดูแลเพราะครูดูแลออทิสติกโดยเฉพาะ ลูกต่ายอาการน้อยมาก เลยกลายเป็นต่ายอ่านหนังสือเอาเอง  เลยต้องส่งใบสมัครไปที่ศาลายา(หรือถ้าจะเอาเอกชนคิวไม่นานก็ธนบุรี 2 ค่ะ แพงมากค่ะ) ตอนนี้ก็ยิ่งต้องอ่านเพิ่ม /ดูดีวีดีในส่วนรายละเอียดปลีกย่อยเพื่อเก็บงาน /คงต้องเข้าอบรมแล้วค่ะ

floortime เน้นกระบวนการคิดค่ะ (คิดอะไรก็ได้ ขอให้สมเหตุสมผล ) 

สำหรับต่ายนะเวลาบอกใครว่าลูกเป็นออทิสติก  จะไม่มีคนเชื่อ คือต่ายขี้เกียจอธิบายมักจะบอกสมาธิสั้นค่ะ (ทั้งๆที่อาการบางอย่างเป็นออทิสติก)  คือไม่ว่าโรคอะไร ก็จะเหมือนแถบสี มีเข้มมีอ่อน (ไม่รวมอาการเทียมนะคะ) แต่คนไทยมักมองออทิสติกว่า ปัญญาอ่อน /โง่ แต่พอดีลูกต่ายอยู่ในกลุ่ม high fuction ค่ะ

ตอนนี้เพิ่งอ่านเจอะเรื่อง sensory เฉื่อย ที่น่าจะเกี่ยวกับต่าย(กินยาลมชัก) อาจจะตกไปถึงลูกค่ะ ทำให้เขาซน  ยังไม่กล้าโพสต์กระทู้ออกความเห็นเพราะเป็นแค่ข้อสัญนิษฐานของต่ายเอง   และจากที่อยู่บอร์ดนี้บ่นกันว่าซน ต่ายว่าเกี่ยวกับระบบนี้ค่ะ เพราะตั้งแต่ต่ายกินยาลมชัก รู้สึกว่าตัวเองเปลี่ยนไป

It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@