เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: เด็กสมองขาดออกซิเจนตอนแรกเกิดตอนนี้เป็นโรคลมชัก(สมาชิกใหม่)  (อ่าน 4747 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tangmo

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะ เข้ามาเวปนี้เพื่อมาศึกษาเรื่องโรคลมชัก ซึ้งตอนนี้ หลานอายุ 6 เดือนกำลังได้รับยา sabril และ  Dapakine ซึ่งเพิ่งได้เริ่มยา Sabril เมื่อวันที่ 14 สค.ที่ผ่านมาค่ะ พอดีหลานซึ่งมีภาวะขาดออกซิเจนตอนแรกเกิดอยู่ในnicuใส่  tube และมีภาวะชัก 3 วันแร
กในnicu ชักตลอดจนใจหายว่าหลานจะคืนมาหรือเปล่า จนหมอให้ยา Dilantin คุมอาการชักจนดีขึ้นไม่ชัก เริ่มรับนมได้ จนเริ่มดูดกลืนได้และให้แม่เด็กมาให้นมแม่ สรุปหลานอยู่ในnicuร่วม 20 วัน จึงได้กลับบ้าน พออยู่บ้านหลานมีอาการกระตุก ตามแขนขา ลำตัว เป็นบ่อยมากๆวันหนึ่งกว่า 10 แต่ก็ไม่ได้พาไป รพ.จนถึงวันที่ รพ.นัดติดตามอาการขึงบอกไปว่าหลานมีอาการกระตุก คล้ายๆกับอาการผวาตกใจคุณหมอที่รพ.ประจำจังหวัดก็เลยทำ ct scan ให้ ผลปรากฎว่าหลานสมองฝ่อ และ ได้ส่งตัวไปรักษากับหมอเฉพาะทางที่รพ.ใหญ่ในกทม. ซึ่งเราเลือกไป รพ.จุฬา และได้พบหมอที่จุฬาเราก็เล่าเรื่องอสการกระตุกให้หมอฟังและหมอก็บอกเลยว่าหลานเราสมองฝ่อนะเราถามว่าฝ่อส่วนใหนหมอบอกทั้งหัวเลย เราก็เสียใจนะที่หลานต้องมาเป็นแบบนี้ ต่อมาเรื่องกระตุก หมอจึงนัดทำEEG วันฟังผลหมอบอก ผลEEG บอกว่าเป็นลมชักซึ้งกว่าจะรู้สาเหตุอาการกระตุกว่าเกิดจากอะไรก็ปาไปเกือบ 3 เดือน  แล้วหมอเขาก็ย้อนถามว่า เด็กกระตุกแบบนี้ ไม่กระทบเขามากใช่ไหมเขายังดูดกลืนนมได้ ไม่ตัวเขียว ไม่ขาดออกซิเจน ก็ให้แม่ตัดสินใจเอาว่า จะให้กินยากันชักหรือไม่ เพราะยามีผลต่อเด็กมาก หมอเขาว่ายังงั้น แม่หลานก็เลยตัดสินใจว่าไม่กินยา ให้ดูอาการไปก่อน หมอจึงนัดอีก เดือนครึ่ง ซึ้งพอกลับมาบ้าน หลานก็มีอาการกระตุกอยู่ทุกวัน ช่วงใกล้จะหลับก็จะกระตุกมาก แต่ก็ไม่มีปัญหาเรื่องตัวเขียว แต่พอเข้าใกล้วันหมอนัด คนเลี้ยงซึ่งเป็นย่าได้เลี้ยงหลานในช่วงกลางวันนั้น รู้สึกว่าหลานมีอาการกระตุกมากขึ้น กว่าเดิม และเป็นบ่อย บางครั้งกระตุกแรง และมีอาการเกร็ง ซึ้งตอนนั้นเราไม่รู้ว่ามันคืออาการชัก จนมาเล่าให้หมอฟังซึ่งตอนนั้นน้องอิ่ม อายุเข้า 4 เดือนกว่า หมอก็ถามอีกครั้งว่าจะให้หลานกินยาจริงๆใช่ไหม คนเลี้ยงซึ่งคือย่าวันนั่นได้ไป พบแพทย์ด้วยก็บอกว่าอยากให้กิน
เพราะเขากระตุกมากจริงๆหมอจึงได้สั่งยาให้เป็น Dapakine 0.2 cc. สามเวลา เช้า-บ่าย-ก่อนอน และนัดอีกเดือนครึ่ง พร้อมสั่งให้เจาะเลือดดูการทำงานของตับหลังทานยาได้ 14
วัน หลังจากหลานเริ่มได้ยาอาการกระตุกลดลงแต่ไม่หายไป 14 วันไปเจาะเลือด ตับปกติ
และ หลังจากนั้นมา เริ่มมีอาการกระตุกตัวงอ มีเสียงร้องวี้ด มักเป็นหลังตื่นนอนใหม่ๆเป็นทุกวัน วันละ 5 - 10 ครั้งบางที่มีฉี่ราด แต่เราก็ยังไม่เอะใจนึกว่าหลานเกร็ง ก็รอจนถึงวันที่หมอนัดอีกครั้งซึ้งเป็นวันที่ 14 ที่ผ่านมา ซึ่งแม่ของหลานได้อัดคลิปไปให้คุณหมอดู คุณหมอบอกนี้แหละ คือเด็กชัก หมอบอกว่า ยามีผลต่อการมองเห็นของเด็กนะ แม่จะให้กินยามั้ยแต่ชักขนาดนี้ไม่กินยาก็คงไม่ไหวแล้ว แม่หลานก็บอกให้กินค่ะ คือเขาเป็นมากจริงๆ สรุป ผล คือหลานเป็นลมชัก หมอบอกเป็น Infantile spasems และได้เริ่มกินยา sabril 500mg ครึ่งเม็ด เช้า - เย็น พร้อมกับ dapakine  0.3 เช้า บ่าย ก่อนนอน
คือ
- อยากรู้ ทำไมทุกครั้งหมอต้องให้เราตัดสินใจ บางทีเราก็ไม่ได้มีความรู้อะไรมากมาย ทำไมหมอไม่ฟันธงว่าให้กินยานะ รู้มั้ยมันยากมากอ่ะ
- ตอนนี้หลานอายุ 6 เดือน พัฒนาการช้าทุกด้าน ดูดนมได้ มีสำลักเล็กน้อย ยังไม่ยอมกลืนอาหารอื่นๆเลย ใครมีวิธีกระตุ้นแนะนำช่วยทีค่ะ
- พาไปกระตุ้นพัฒนาการที่ศูนย์สิรินธร จะให้เขากดจุดโดยใช้เทคนิควอยต้า ใครคอยพาลูก หลานไปบ้าง ช่วยแนะนำทีค่ะ ตอนนี้หมอเวชศาสตร์ฟื้นฟูบอกยังกดจุดไม่ได้เพราะน้องยังมีภาวะชัก
- อยากทราบข้อมูลการพาไปกระตุ้นพัฒนาการที่ไหนดี แนะนำด้วยค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: เด็กสมองขาดออกซิเจนตอนแรกเกิดตอนนี้เป็นโรคลมชัก(สมาชิกใหม่)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 สิงหาคม 2014 เวลา 08:46 น. »
ต่ายอ่านแล้วก็ งง  ว่าทำไม หมอต้องถามว่า อยากให้กินไหม เพราะชักขนาดนี้ แล้ว การชักทุกครั้งมีผลกับเนื้อสมอง ส่วน sabril  ที่มีผลกับลานสายตาแคบ จนไม่ผ่าน อย. แทนที่จะให้ความสำคัญกับการรักษาอาการชัก อันนี้ ต่ายขอออกความเห็นเลยว่า ไม่สำคัญ ต่ายก็แคบค่ะ เพราะสายตาสั้นมาก ถ้าใส่แว่นจะมองด้านข้างๆไม่ชัด
ต่ายจะไม่มองคนข้างๆเลย (ถ้าใส่แว่น) จนติดเป็นนิสัย ต้องหันไปมอง คล้าย ๆเหมือนกับคนหยิ่งนั่นละค่ะ  จริงแล้ว ต่ายมองไม่เห็นต่างหาก

เรื่องพัฒนาการ ถ้าผปค.ท่านอื่นช่วยกันแนะนำก็น่าจะดี ที่ไหนเป็นอย่างไร เพราะแม้แต่ต่ายเองตอนนั้นก็ยังไม่มีข้อมูล ต้องฝึกลูกเองมาตลอด  จะฝึกที่ไหน สำคัญแม่ต้องฝึกเองที่บ้านทุกวันค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
Re: เด็กสมองขาดออกซิเจนตอนแรกเกิดตอนนี้เป็นโรคลมชัก(สมาชิกใหม่)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 สิงหาคม 2014 เวลา 11:53 น. »
อย่างคุณต่ายว่า ชักขนาดนี้ถามทำไมว่าจะกินยาไหม มาจุฬาก็ถือว่าดีมากแล้้วยังเจอแบบนี้อีก ต้องโทษดวงแล้ว อ่านดูก็ว่าน่าจะเป็น Infantile spasms แถมมีอาการแต่แรกเกิด น่าจะรีบรักษา

ฝึกพัฒนาการที่จุฬาเองก็มี ราชานุกูล ก็ได้ยินว่าใช้ได้ แต่คิวยาวมาก ถ้าไปหาที่ไหนก็ตามกลีบมาต้องหมั่นทำเองให้ทุกวัน ไม่งั้นไม่ได้ผล ก่อนอื่นต้องคุมชักให้อยู่และกระตุ้น พนก สม่ำเสมอ เด็กเป็นแต่เกิด ผปค ต้องใช้ความพยายาม อดทน ให้มาก เป็นกำลังใจให้ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 18 สิงหาคม 2014 เวลา 21:48 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ janisa

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 18 สิงหาคม 2014 เวลา 21:39 น. »
ไม่รู้จะแนะนำอะไรดีค่ะ เพราะคุณต่าย คุณน้องมีคำแนะนำดีๆให้อยู่แล้ว แต่อยากให้กำลังใจค่ะ ขอบุญรักษาเด็กโรคลมชักทุกคน ขอให้ดีขึ้น ขอให้ทุกคนหายขาด ขอให้ใช้ชีวิตได้ปกตินะคะ ลูกของอุ๊ เจอลมชักตอนอายุ 7 วัน ครั้งที่ 2 เป็นตอนครบ 14 วัน หาหมอทั้ง 2 ครั้ง จนครั้งที่ 2 หมอที่รพ.ใกล้บ้านไม่แน่ใจ เลยส่งตรวจที่รพ.ประจำจ.ค่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 19 สิงหาคม 2014 เวลา 15:07 น. »
ขอบคุณทุกคอมเม้น นะค่ะ ... ตอนนี้หลังจากหลานได้ยา sabril  6 วัน แล้ว ยังมีอาการชักอยู่ แต่ไม่มากและมีอาการแขนกระตุก และ ที่สังเกตได้ชัด เขาดูง่วงซึม ไม่ค่อยดูดนม จึงสงสัยว่าเป็นอาการข้างเคียงจากยาใช่ไหมค่ะ และ ขอสอบถามจากผู้ที่เคยใช้ยา ว่าจะต้องใช้เวลาเท่าไหร่ ถึงจะปรับยาได้ค่ะ ....สงสารหลานตัวน้อย และ ถ้ายังชักอยู่แบบนี้ต้องไปพบแพทย์ก่อนนัดไหม

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 19 สิงหาคม 2014 เวลา 22:18 น. »
ดูง่วงซึมเป็นผลมาจากยากันชักได้ค่ะ ส่วนใหญ่ประมาณ 7 วัน ยาจะถึงระดับกันชักได้การปรับยาอยู่ที่สภาพร่างกายของคนไข้ เทคนิคการให้ยาของหมอ ทำให้แต่ละคน ใช้เวลาแตกต่างกัน บางคนปรับยามานานก็ไม่สามารถคุมชักได้ ถ้าปรับยาแล้วชักไม่ลดลง ชักมากขึ้น หรืออาการชักรุนแรง หรือมีความผิดปกติอื่น ให้พบหมอก่อนวันนัดได้ ไม่ต้องรอค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 สิงหาคม 2014 เวลา 10:58 น. »
จึงสงสัยว่าเป็นอาการข้างเคียงจากยาใช่ไหมค่ะ และ ขอสอบถามจากผู้ที่เคยใช้ยา ว่าจะต้องใช้เวลาเท่าไหร่

ผลข้างเคียงจากยา จากตัวต่ายเองมีตลอดไปถ้าเราไม่กระตุ้นการใช้งานค่ะ (ต้องขอบอกว่า ยาลมชักง่วงมากๆค่ะ)  เช่นกระตุ้นใช้สมอง/ ออกแรงบ้าง /พบปะคนเยอะๆ ฯลฯ  ไม่ว่าโรคอะไร หาคนไข้อยู่แต่เตียง ต่ายคิดว่ามีแต่ซึมค่ะ
สำหรับเด็ก ต่ายคิดว่ากระตุ้นด้วยแม่ไม่น่าจะยากค่ะ ของเล่นก็มีเยอะ

สำคัญคือ การสื่อสาร/การเล่น ต้องมีทั้ง 2 ฝ่าย(กลับไปกลับมาค่ะ)  แต่ไม่ใช่ลักษณะ เรานั่งเล่นด้วย แต่ลูกเหมือนเล่นคนเดียวค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

@@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 สิงหาคม 2014 เวลา 13:46 น. »
ขอบคุณนะค่ะ คุณน้อง คุณต่าย  คงต้องไปบอกให้แม่เข้ากระตุ้น น้องบ้าง ตอนนี้เห็นว่ากินยาแล้วง่วงก็ลยได้นอน ตลอดเลย

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 สิงหาคม 2014 เวลา 19:20 น. »
ขอบคุณนะค่ะ คุณน้อง คุณต่าย  คงต้องไปบอกให้แม่เข้ากระตุ้น น้องบ้าง ตอนนี้เห็นว่ากินยาแล้วง่วงก็ลยได้นอน ตลอดเลย
แต่อย่าหักโหมนะค่ะ ด้วยความเป็นห่วง เคยอ่านผ่านๆของใครจำไม่ได้ เล่นสนุกเกินไปนะค่ะจนมีอาการ ดูแววตาเด็กด้วยว่า รับได้หรือเปล่า (แววตาจะบอกได้ค่ะว่า ตอนนี้เขาไหวหรือเปล่า)  หัดสังเกตุแววตาจาก ง่วงยา/เพลียชัก /ซึมกระทือ(คล้ายๆกะตาไม่มีแววตาค่ะ)   ตรงนี้ต่างกันค่ะ ในเด็กเล็กที่ยังพูดไม่ได้อาจจะต้องอาศัยการสังเกตุแววตาเอาค่ะ